Author Topic: ++ อ่านก่อนที่กระทู้คุณจะหาย ล๊อค หรือ อุ้ม  (Read 20453 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

admin

• Admin

สำคัญ : การตั้งชื่อกระทู้ และรายละเอียดต่างๆ (กรุณาอ่านก่อนกระทู้ของคุณจะหาย)

กระทู้ประเภทที่เข้าข่ายโดน ลบ/Lock
และหากกระทู้โดนลบไปแล้ว กู้คืนไม่ได้นะครับ ก่อนตั้งคิดดีๆ

ประเภทที่ 1 : กระทู้ที่มีอยู่แล้ว หรือ ตั้งผิดห้อง
ยอดฮิตติดดาวแดงมากๆในช่วงที่สมาชิกเพิ่มขึ้นยิ่งกว่าจำนวนประชากรในอูกันดาซะอีก
ก่อนตั้งกระทู้ทุกครั้งลองดูก่อนว่ามีกระทู้เคยตั้งแล้วหรือไม่ สามารถใช้ function ค้นหาบนหัวมุมขวาบนของเวบบอร์ดได้ครับ
เช่น "สอบถาม Nudie รุ่น bla bla ผ้ากี่ออนซ์ครับ" < กระทู้ Nudie มีอยู่แล้วครับ เข้าไปถามได้เลย
หรือ ขยันอีกหน่อยลอง search ดูก่อนได้ครับแล้วค่อยเข้าไปถามในกระทู้
หากพบว่ากระทู้มีอยู่แล้ว หรือ ตั้งไม่ถูกห้อง จะอุ้มทันทีโดยไม่แจ้งล่วงหน้านะครับ

ยกตัวอย่างกระทู้ที่ถามบ่อย
ใส่มา ... เดือนแล้วซักดีมั๊ย < มีกระทู้สำหรับการซักยีนส์อยู่แล้วครับ ไปตั้งถามได้ไม่ต้องตั้งใหม่ หาไม่เจอใช้ฟังก์ชั่น search หัวมุมขวาครับ
ยีนส์... รุ่น ... ราคาเท่าไหร่ ซื้อได้ที่ไหน < ไปตั้งตามแบรนด์ทีอยากถามครับ ตั้งกระทู้ใหม่ทำให้กระทู้รกโดยไม่จำเป้นครับ
ผมเอว...ใส่ยีนส์....รุ่นไหนดี < อยากได้แบรนด์ไหนไปตั้งถามในห้องเลยครับ ถึงจะเป็นคำถามที่ซ้ำซากแต่เพื่อนๆ SF ใจดีตอบให้ตลอดครับ ไม่ต้องตั้งกระทู้เรียกร้องความสนใจ
เปรียบเทียบ แบรนด์.... กับ .... ไหนดี < เลือกไปถามในแบรนด์ไหนก็ได้สักแบรนด์ครับ
แบรนด์... ใส่ยังไงให้เฟดส่วย < มีกระทู้แนวนี้อยู่แล้วครับ ไม่ต้องถามบ่อยๆ แบรนด์ไหน ใส่ลุยๆหนักๆเฟดมันก็มาทั้งนั้นครับ ไม่ใส่ ไม่เฟดครับ

ประเภทที่ 2 : ตั้งชื่อกระทู้ไม่สื่อความหมาย ชื่อกระทู้เปรียบเสมือนการบอกเล่า ควรจะบ่งบอกความต้องการได้อย่างชัดเจน

ตัวอย่างการตั้งคำถาม ประเภทที่ไม่สื่อความหมาย
"ขอถามคำถามหน่อย" "มีปัญหามาถาม" "ขอถามคำถามหน่อย" --> เอาคำถามมาตั้งเลยครับ เพราะการตั้งคำถาม ตั้งได้เลยไม่ต้องขอ
"ปัญหาเกี่ยวกับ...." "ถามเกี่ยวกับ" --> จะเกี่ยวกับอะไรก็แล้วแต่ ยกคำถามมาเลยครับ มันเกี่ยวแน่นอนอยู่แล้ว
"ช่วยที..แย่แล้ว" "ช่วย ด้วย..." --> จะให้ผู้อื่นช่วย ต้องช่วยอธิบายคำถามตั้งแต่ต้น
"ต้องการคำตอบด่วน" --> เอาด่วน คงต้อง Search เพราะคงหาคนมาคอยสนองตอบคำว่าด่วนไม่ได้
"ขอถามคำถามโง่ๆ...." "ถามโง่ๆ..." --> ตั้งคำถามให้ดี ก็ไม่มี คำถามไหนเป็นคำถามที่โง่แน่นอน
"ไม่รู้จริงๆ รบกวนหน่อย" --> ไม่รู้ไม่ใช่เรื่องผิด แต่ถามาเลยจะดีกว่า ไม่ต้องบอกว่าไม่รู้ เพราะถ้ารู้คงไม่ถาม เอาคำถามมาถามเลย
"เกี่ยวกับ...." จะเกี่ยวกับอะไรก็ได้ แต่เอาให้ชัดเจนดีกว่า ไม่ต้องเกี่ยวกับ
"รบกวน..." "รบกวนหน่อย" --> จะรบกวนอะไรก็เอาคำรบกวนนั้นมาตั้งเลยครับ ตั้งได้เลยไม่ต้องขอ
"ฟันธงหน่อย" --> ฟันธงลำบาก เพราะ ธงของแต่ละคนคงไม่เหมือนกัน
"ขอคำแนะนำ" --> อยากให้แนะนำอะไรก็ใส่ในชื่อกระทู้เลย
"มือใหม่...." ถ้าคิดว่าเป็นมือใหม่ ก็ต้องอ่านกระทู้ มือใหม่ และกระทู้อื่นๆให้มากๆ
"ถามคุณ.........." --> ถามแบบเจาะจงคนตอบ PM ไปเลยครับไม่ต้องออกสื่อ
"วิธีการซักยีนส์" --> เจอบ่อยมาก มีกระทู้อยู่แล้วครับ
"กำลังจะซื้อ" "พึ่งซื้อมา..." --> อันนี้ไม่ใช่ข้อมูลสำคัญ เพราะ "ซื้อ" หรือ "ไม่ซื้อ" ไม่ใช่ปัญหา เอาปัญหาที่อยากทราบมาถามเลยดีกว่า
"อ่านแล้วยังงง" "สงสัย เรื่อง....กับ...."--> งง ตรงไหนสงสัยเรื่องอะไรก็เอามาโพส ไม่ต้องบอกว่า "งง" หรอกครับหรือ หาย "งง" เมื่อไหร่ ก็ค่อยตั้งคำถามดีกว่า

แต่หากใส่ชื่อกระทู้ได้ครบความหมายแล้วอยากใส่ข้อความเหล่านี้มาก็ไม่ว่ากัน ขอให้ความหมายครบถ้วนก่อนก็พอแล้ว

ประเภทที่ 3 การใช้ภาษาไทยแบบผิดๆ มากจนเกินงาม
การใช้ภาษาไทยที่ไม่ตรงตามหลักการเขียนที่ถูกต้อง หากใช้ผิดเล็กๆน้อยๆ ก็ยังพอทน แต่ถ้าใช้มากไปก็จะทำให้มันผิดเพี้ยนไปมากก็ไมไหว แต่ให้แยกแยะสักหน่อยนะครับว่า เป็นการเขียนผิดโดยไม่ตั้งใจ การใช้ภาษาพูดผสมบ้างก็ไม่เรียกว่าภาษาวิบัติ
ตัวอย่างภาษาวิบัติ (ไม่ควรใช้) : "ผมม่ายชอบรุ่นนี้เยย เปงคายก็ม่ายชอบ ผ้าแข้ง ส่ายแร้วเจบจิ๊ดๆแทบน้ำตาล่วง" 
เยอะขนาดข้างบนนี่ลบเลยนะครับ อ่านแล้วเหนื่อยครับ ขี้เกียจแปล

ประเภทที่ 4 ใส่อักษรพิเศษเพื่อให้กระทู้เด่น
การใส่ข้อความหรือตัวอักษรพิเศษ เพื่อให้กระทู้ดูเด่น ก็ไม่มีความจำเป็น เอาเนื้อที่ของชื่อกระทู้ไปอธิบายปัญหาให้ละเอียดที่สุดจะดีกว่า ซึ่งบางครั้งใส่แค่ชื่อกระทู้ก็สามารถอธิบายคำถามได้ทั้งหมดแล้ว

ประเภทที่ 5 ถามหา ผู้รู้ กูรู เซียน เทพ.....
เหล่า ผู้รู้ กูรู เซียน เทพ.....เหล่านั้น ไม่ได้มีอยู่ใน SF ดังนั้นถ้าจะถาม ผู้รู้ กูรู เซียน เทพ คงเข้าผิดเวบ เพราะที่ SF มีแต่ พี่ น้อง เพื่อน สมาชิก ที่ช่วยตอบคำถามกัน ซึ่งผิดบ้าง ถูกบ้าง ก็ช่วยเหลือกันในลักษณะ พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ กันเท่านั้น

การตั้งคำถาม แบบนี้เป็นการสื่อความหมายที่ผิด และไม่ทำให้เกิดประโยชน์ต่อสมาชิกท่านอื่นๆที่มาทีหลัง ในการค้นหาคำถาม เพื่อได้คำตอบอย่างเร็ว

ยกตัวอย่าง ปัญหาที่จะตามมา
ถ้าเราต้องการค้นหาคำถาม-ตอบ ที่เราต้องการทราบ โดยการ Search หาจากหัวข้อคำถามเป็นหน้าๆไป ถ้ามีคนตั้งคำถามแบบนี้กันหมด การค้นหาคำถามคงเป็นไปด้วยความยากลำบาก เพราะเราจะพบแต่คำถามที่มีหัวข้อแบบนี้ ทำให้เราต้องเสียเวลาเปิดเข้าไปดูในหัวข้อนั้นๆ เพื่อจะเข้าไปอ่านว่าที่จริงเป็นคำถามเกี่ยวกับอะไร.. เพราะหัวข้อของกระทู้ไม่ได้สื่ออะไรหรือบอก Keyword ไว้ให้เลย

คงไม่มีใคร Search ด้วย Keyword "ช่วยด้วย" "สงสัย" "ผู้รู้" .... แน่นอนครับ

ในทางตรงข้าม ถ้าเราตั้งหัวข้อให้ตรงประเด็น ในการค้นหาคำตอบจากสมาชิกท่านอื่น จะสามารถเข้าถึงคำถามได้เร็วขึ้น ทำให้การ Search หรือการค้นหา มีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น

ผมจึงอยากขอความช่วยเหลือสมาชิกทุกท่านที่จะตั้งคำถาม ในครั้งต่อไป ให้ช่วยตั้งหัวข้อของกระทู้ ให้สื่อถึงเรื่องและปัญหาที่ต้องการถามหรือขอความช่วยเหลือให้ชัดเจนที่สุดเท่าที่จะทำได้

อยากให้ช่วยกันรณรงค์เรื่องนี้หน่อยนะครับ.. อย่างไรรบกวนเพื่อนๆที่พบเห็นการ Post กระทู้ลักษณะหรือเข้าข่ายดังกล่าว ช่วยกันแปะ Link นี้เพื่อนเตือนให้นึกถึงด้วย ไม่ใช่เพื่อใคร แต่เพื่อพวกเราในการช่วยการค้นหาในอนาคตครับ

วิธีแก้ไข เพื่อให้ชื่อกระทู้มีประสิทธิภาพที่สุด
ถ้าคิดชื่อกระทู้ไม่ออก ก็ให้พิมพ์ข้อความในช่องรายละเอียดให้จบก่อน แล้วค้นหาประโยคที่เป็นคำถามมาตั้งเป็นชื่อกระทู้
ในกรณีที่คุณมีคำถามหลายๆคำถาม ก็ให้ทำการแยกแต่ละคำถามออกเป็น แต่ละกระทู้จะดีกว่ารวมหมดอยู่ในกระทู้เดียว เพราะจะทำให้ผู้ตอบ สามารถแยกกันตอบได้อย่างชัดเจน

สำหรับสมาชิกใหม่ที่ไม่เคยโพสอะไรเลย แล้วมาถึงก็ตั้งกระทู้ขอเมมเบอร์ร้านโน้นร้านนี้

หรือ PM ไปรบกวนขอจากเพื่อนสมาชิกโดนไม่เคยคุยหรือรู้จักกันมาก่อน

ถ้าผมเจอ ผมจะลบกระทู้ทันที และจะทำการ Ban user นั้นๆเลยนะครับ

เพราะควรจะเอาเวลาไปเรียนมารยาทสังคมก่อนที่จะมาเล่นเวบบอร์ดนะครับ
« Last Edit: March 31, 2012, 11:07:10 PM by tuxedoman »

admin

• Admin
ผมจะให้กระทู้ on the fly สักพัก แล้วค่อยปักหมุดนะครับ เพราะปักหมุดเลย ก็ไม่อ่านกัน

อาจจะยาวหน่อยแต่รบกวนอ่านกันหน่อยนะครับ เพื่อประโยชน์ของทุกคน หากเพื่อนสมาชิกพบเจอ

การตั้งกระทู้ผิดๆ ก็รบกวนเอา link นี้ไปแปะ ให้เพื่อนๆได้รับรู้ทั่วกันด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ทีมงาน Selvedge Forum

Aong_sk

• Selvedge Moderator
เยี่ยมเลยพี่ ^-^

Lyazky

• Denim Therapist
  • it's truth .

simplyjo

• Selvedge Denim Addicted

natabasco

• SF Merchant
  • *
  • Boots passionate

tuxedoman

• Admin
ฝากดันกันด้วยครับเพื่อนๆ ใครดันขอให้หล่อ ให้รวย  :))

hanmin

• Verified Member
  • *
  • I am kay not gay
http://selvedgeforum.com/forum/index.php/topic,11721.0.html>>> SALE Superdry+Denim diesel,nudie รับซื้อสั่งผ่านทาง ebay ด้วยนะครับ

sumoa

• Selvedge Whore
ทำได้แค่กด Like ทั้งที่ใจอยากกด Love :P

Eurekaa

• เกรียนInW
ช่วยๆกันครับ สังคมแห่งนี้จะได้น่าอยู่ยิ่งๆขึ้น  ^-^ ดันน.!
ภาพนั้นอาจไม่ต้องคม แต่อารมณ์มันต้องได้

ultra_taro

• Selvedge Whore
  • *
The Hulk น่าจะงานน้อยลงนะครับ  ^-^

oatto88

• ใบไม้ขาวติดตูด
ฝากดันกันด้วยครับเพื่อนๆ ใครดันขอให้หล่อ ให้รวย  :))

มีประโยคนี้จึงช่วยดัน ^^ ^-^

natabasco

• SF Merchant
  • *
  • Boots passionate

pichapatify

lightz

• DNA_DENIM
อยากรวยครับ  ช่วยดัน ^-^
RAWWAR

rararien

• 1 Year unwash
เยี่ยมครับ :)
ปล.อ่านให้ครบนะครับ ไม่ใช่อ่านกันแค่ 7 บรรทัด  ???

shinea

• ไม่หล่อแต่จน
สนับสนุนครับ  ^-^
"หน้าตาดี มีรถขับ โทรศัพท์มีกล้อง ที่ห้องมีเครื่องทำน้ำอุ่น"

karoktae

• หื่นโคตรพ่อ
มดแดงมา มดเขียวหลบมากด Like

alzheimiray

• Rule of Raw
อ่านจบแล้วมันยอดจริงๆ ดีใจกับบรรดามดด้วยเหมือนมีคาถากันภัยเพิ่มขึ้น ^-^
เลือกที่ใช่ ใส่ที่ชอบ

sixthree

• *
อยากรวยขอดันด้วย  ^-^

HARUHIism

ว่าตามกันไปครับ  ^-^
Farming ^_^

-ToOniiez-

• Pegasus Ryuseiken !

Binzy'NN

• 1 denim 1 heart
รอมานานหละคับ  :)) :)) :))
ใจรักผ้าดิบ

peatsu

• *

zephyrsong

แหล่มครับพี่ตั๊ก มีกระทู้นี้เหมือนได้สูตรโกง ไม่ต้องพิมพ์ให้เมื่อย กดทีเดียวติดคอมโบ  8)

aivan

• *
  • You're welcome
★ SUNGLASSES by aivan ★

รับพรีออเดอร์แว่นสายตา แว่นตากันแดดแบรนด์เนม ของแท้เท่านั้นครับ ราคาถูกทุกตัวครับผม
Click here

natureza

• 1 month unwash
  • **
  • *

กดไลค์เลยครับ  ;)

puenut

• อยากเลิกแกล้งจนจัง ^^"
"สุขใจเมื่อยามได้สอย ... หงอยเมื่อเมียจับได้"

shinea

• ไม่หล่อแต่จน
จริงๆอยากเสนอ ให้ ลบ link รูป เวลาตอบ comment หรือ Quote ตอบ อ่ะครับผม

บางทีกว่าจะเปิดอ่านกระทู้ทีนี้ ดูรูปซ้ำๆ กันไปหลายรอบ เลยครับ

เสนอเฉยๆจาก คหสต. นะครับ ผิดพลาดก็ขออภัยด้วยครับ
"หน้าตาดี มีรถขับ โทรศัพท์มีกล้อง ที่ห้องมีเครื่องทำน้ำอุ่น"

nong33

• banned
จริงๆอยากเสนอ ให้ ลบ link รูป เวลาตอบ comment หรือ Quote ตอบ อ่ะครับผม

บางทีกว่าจะเปิดอ่านกระทู้ทีนี้ ดูรูปซ้ำๆ กันไปหลายรอบ เลยครับ

เสนอเฉยๆจาก คหสต. นะครับ ผิดพลาดก็ขออภัยด้วยครับ

:)

-ToOniiez-

• Pegasus Ryuseiken !
ขนาดมีกระทู้นี้อยู่หน้าแรก ยังไม่วายมีคนจะตั้งกระทู้เรื่อง Nudie อีก ฮ่าๆ

nong33

• banned

nong33

• banned

nong33

• banned

Xisco

• *
  • Denim drives me destroyed !
อ่านกันเยอะๆนะครับ มีกระทู้นี้ก็ยังไม่ยอมอ่านกันอยู่ดีื  >:( >:(
DIESEL FOR SUCCESSFUL LIVING

TimeLess

• 1 month unwash
  • **
ผมอ่านนานแล้ว และเข้าใจ

เอางี้ดีกว่า  กระทู้ไหนจะไม่ตอบ ก็ล๊อคๆ มันไปซะ จะได้จบๆ กันไป
คนถามจะได้ไปหา และถาม ในกระทู้ที่คนจะตอบ ให้ถูกต้อง .. นะครับ

ส่วนที่ผมถามไปแล้ว ไม่ต้องตอบก็ได้ครับ
เด๋วผมไปหาความรู้เอาเอง   ^-^

tuxedoman

• Admin
สำหรับสมาชิกใหม่ที่ไม่เคยโพสอะไรเลย แล้วมาถึงก็ตั้งกระทู้ขอเมมเบอร์ร้านโน้นร้านนี้

หรือ PM ไปรบกวนขอจากเพื่อนสมาชิกโดนไม่เคยคุยหรือรู้จักกันมาก่อน

ถ้าผมเจอ ผมจะลบกระทู้ทันที และจะทำการ Ban user นั้นๆเลยนะครับ

เพราะควรจะเอาเวลาไปเรียนมารยาทสังคมก่อนที่จะมาเล่นเวบบอร์ดนะครับ

Foร์

• Denim Therapist
  • *

nineeee

• Moderator
แล้วถ้าตั้งกระทู้ขอเมมอย่างอื่นจะได้มั้ยครับ  ::)

??? ??? ???

ล้อเล่นน่ะจ๊ะมดที่รักทุกท่าน  ;)

EJ

• BE ORIGINAL
    • MaBrisbane

เยี่ยม! ป.ล. มดเราชอบล๊อคแล้วอุ้มเข้าห้องซะด้วย  :))
The difference between a successful person and other is not a lack of strength, or knowledge, but rather in a lack of will. -Vince Lombardi

nineeee

• Moderator
เยี่ยม! ป.ล. มดเราชอบล๊อคแล้วอุ้มเข้าห้องซะด้วย  :))

ทะลึ่งตลอดรายนี้  :))

รศ.ดร.พอ.นพ.มล.จิตต์เทพ

• ลูกพี่
  • มีสตางค์ ใช่ว่ามี"สไตล์"

บางคนก็ชอบ out door นะ O0
ผมไม่ขับซุปเปอคาร์ เพราะผมบ้าซุปเปอไบค์

เอาจริงๆ ตังค์ไม่พอ

alzheimiray

:-X ออกทะเลไปแสนไกล
เลือกที่ใช่ ใส่ที่ชอบ

รศ.ดร.พอ.นพ.มล.จิตต์เทพ

• ลูกพี่
  • มีสตางค์ ใช่ว่ามี"สไตล์"
:-X ออกทะเลไปแสนไกล

ข้าจะเป็นจ้าวแห่งโจรสลัด O0
ผมไม่ขับซุปเปอคาร์ เพราะผมบ้าซุปเปอไบค์

เอาจริงๆ ตังค์ไม่พอ

nineeee

• Moderator

tuxedoman

• Admin
ดันสักหน่อย

zarutobi

• SF Graphic Designer
  • วัยรุ่นต้องผ้าดิบ!
ใครไม่อ่านนี่ จับดีดจู๋เลย!

spipedermanz

• *
ใครไม่อ่านนี่ จับดีดจู๋เลย!

อ่านผ่านๆ เห็นเป็น ดูด

:-\

oxo

• Brand new with tag
  • *
อ่านผ่านๆ เห็นเป็น ดูด

:-\
น่ากลัวพิลึก O0

alzheimiray

O0 วัยรุ่นเปลี่ยนไป๋