Author Topic: รู้ทันกลโกงการซื้อของผ่าน internet หรือ paypal  (Read 4278 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

tuxedoman

• Admin

กระทู้นี้ต้องการแชร์ให้เพื่อนๆรู้กลโกงต่างๆของการซื้อของทาง internet ไว้นะครับ (แต่อย่าไปทำเองนะ)

ผมโพสกระทู้นี้ในห้อง streetwear ไว้ก่อนที่จะย้ายไป Forum Report เพื่อให้เพื่อนส่วนใหญ่ได้อ่าน

และหากใครมีประสพการณ์รู้ทันเล่ห์กลโกงการซื้อของทางเนทก็ฝากให้ช่วยกันเอามาแชร์กันด้วยครับ

วิธีที่จะบอกนี้พบได้ทั่วไปทั้ง Board ขายของของต่างประเทศ , ใน ebay หรือ Auction ต่างๆ

ลำดับขั้่นตอนการโกงโดยทั่วไป คือ

1. ลงขายของไว้ อาจจะมีของอยู่จริง หรือ ไม่มีของอยู่จริงก็ได้ แต่จะลงรูปของสินค้าเอาไว้

2. พอมีคนบิดของ ได้รับเงินเรียบร้อย ถอดรูปสินค้าออก และ ถอนเงินออกทันที

3. ไม่ส่งของทันที เพื่อดึงเวลา บอกว่าออกนอกเมืองบ้าง ติดงานบ้าง พ่อป่วย บลาๆ หลายๆเหตุผล บางรายจะพยายามส่งให้ติดวันหยุดยาว ของทางนั้นเพื่อประวิงเวลาส่งของ

4. ส่งของโดยที่ ลงชื่อผู้รับ และ ที่อยู่ผิดๆ เพื่อไม่ให้ของถูกส่งถึงผู้รับได้โดยตรง

5. ส่ง tracking no ให้ผู้รับ โดยผู้รับสามารถเช็คของได้ตลอดเวลา แต่ระยะเวลาขั้นต่ำ 14 วัน

6. เมื่อของมาถึงที่หมายไม่สามารถดำเนินการส่งได้ เพราะที่อยู่ไม่ถูกต้อง ผู้รับต้องไปตามหาของที่ไปรษณีย์เอง ดึงเวลาได้อีกเกือบอาทิตย์ 

7. รับของเปิดกล่องมาของที่ได้ไม่ตรงกับที่ต้องการ เปิด dispute

จากที่กล่าวมาข้างต้น process โดยรวมสามารถประวิงเวลาได้เกือบเดือน โดยที่ระหว่างที่รอของทาง seller ก็ถอนเงินเชิดหนีไปเรียบร้อย

เปิด case ชนะมาได้เราก็อาจจะไม่ได้เงินคืนก็ได้เพราะเงินในบ/ช ของฝั่งตรงข้ามไม่มีให้ดู

วิธีที่จะได้เงินคืนวิธีสุดท้ายคือ ต้องไป charge back กับทางบัตรเครดิต ก็จะกินเวลาอีกร่วม 3 เดือนกว่าจะได้เงินคืน

หรืออาจจะได้คืนไม่หมดก็ได้ครับ หากใครใช้ credit ใน Paypal ก็อาจจะเสียเงินไปฟรีๆเลยก็ได้

วิธีป้องกันนะครับ

1. ใจเย็นๆ ไม่ต้องรีบครับ ของๆเรายังไงก็เป็นของเรา อย่ารีบโอนเงินโดยเด็ดขาด หลังจากพออกพอใจกับของ อยากได้จนมือไม้สั่น ให้เราเช็ค feedback ของ user ดูก่อนครับ ว่า feedback เป็นยังไง ขายมานานหรือยัง ไว้ใจได้มากน้อยแค่ไหน ถ้าเป็น user ใหม่ก็ต้องคุยกันยาวๆหน่อยหละ ถ้า user เก่าๆ ขายของมาหลายชิ้น feedback ดีกว่า 90% ก็วางใจได้ครับ หรือ นำ email ที่เค้าให้โอนเงินมา search พวก scam ใน google ซะ ถ้าเคยโกงมาก่อนจะต้องเจอแน่ แต่พวกนี้มักจะสมัคร email ใหม่เรื่อยๆ ก็ถ้า search ไม่เจอประวัติก็เรียกว่ายังไม่น่าไว้ใจเพราะมันสะอาดเกิน

2. ขอรูปสินค้าจากหลายๆมุม หรือ อาจจะขอให้ถ่ายกับ tag ต่างๆเช่น ให้ใส่ชื่อเราลงไปใน tag ด้วย ให้เขียนวันเวลาปัจจุบันที่ถ่ายลงไป ก็จะเพิ่มความมั่นใจได้ในระดับนึงว่ามีของแน่ๆ

3. หากผู้ค้าบอกว่าไม่มีเวลา ก็ปล่อยไปครับ เพราะถ้าอยากขายของ อยากได้เงิน คุณต้องมีเวลา

4. ก่อนจะตกลงโอนเงิน ให้ confirm เวลาส่งของดีๆครับ เช่น ก่อนจะโอนเงิน เราอาจจะดูว่าวันที่เราจะโอนติดช่วงวันหยุด เราอาจจะขอโอนหลังจากผ่านช่วงหยุดยาวก่อนก็ได้ หาก seller ไม่ยอมรอก็ช่างมันครับ ปกติคนดีๆ แค่ช่วงวันหยุดส่งของไม่ได้ รอได้อยู่แล้วครับ แต่ทางเราเองต้องโอนเงินให้ตรงเวลาด้วยเหมือนกัน

5. ยังครับ ยังไม่โอน ตกลงกับ seller ก่อนครับว่า ก่อนส่ง ขอให้ทางเค้าถ่ายรูปหน้ากล่อง หรือ ซองหลังจาก ย้ำนะครับ หลังจากติดสแตปม์ให้เราดูด้วยครับ แต่จริงๆก็ยังมั่นใจไม่ได้ว่าจะได้ของตรงหรือเปล่านะครับ เพราะรูปแบบไปรษณีของแต่ละประเทศไม่เหมือนกัน ทางนั้นอาจจะเอากล่องเก่ามาติดใบ copy ที่เค้าทำขึ้นมาเองใหม่ก็ยังได้ อย่าพึ่งวางใจไป

6. รอ ระหว่างรอก็นั่งกินป๊อกกี้พร้อม นั่ง track พัสดุไปพลางๆ ถ้าของมาช้าผิดปกติ ให้เปิดเคสทันทีครับ เพื่อ notic ให้ paypal รับทราบว่าเรามีความเสี่ยงที่จะถูกโกง

7. วันที่ของมาถึงไปรษณีย์ไทย ให้เช็คทันทีครับว่าของได้ out for delivery หรือยัง ถ้า 2-3 วันยังนิ่งอยู่โทรตามเลยครับ อาจจะติดศุลกากรได้ใบเขียว หรือ อาจจะติดอะไรก็รีบตามเลยครับ

8. ได้ของมายังครับ ยังไม่แกะ อย่าพึงใจร้อน หยิบโทรศัพท์ของคุณขึ้นมาครับ ถ่าย vdo ไว้ครับ กรณีนี้แนะนำในเคสที่ความเสี่ยงสูงว่าจะโดนโกงนะครับ แบบยกกล่องแล้วน้ำหนักแปลกๆ ถ่าย vdo ไว้ไล่กล้องไปตามมุมต่างๆครับ ว่ายังไม่โดนแก แล้วก็ตั้งกล้องไว้ ค่อยๆแกะห่อออกมา บันทึก vdo ไว้ทั้งหมดครับ

9. ถ้าแจคพ๊อต ของไม่ตรง อย่ารอช้าครับ วิ่งปรู๊ดไปเปิด case ทันทีครับ หลังจากนี้จะใช้เวลาค่อนข้างนานนะครับ จะถามๆตอบๆกับทาง seller ส่งหลักฐานยันกันไปมา ถ้าทำตามที่ผมบอกข้างต้น รับรองชนะใสครับ แต่ช่วงนี้พวก seller ที่โกงก้ไม่ค่อยเสียเวลามาตอบสักเท่าไหร่ครับ เพราะคง withdraw เงินออกไปตั้งแต่ได้รับเงินแล้ว ถ้ามาตอบคงแค่ประวิงเวลาไว้เฉยๆครับ

10. อย่าพึง charge back กับบัตรเครดิตนะครับเพราะหากระหว่างเปิด dispute เรา charge back จะโดนปิด case ทันที แต่ถ้ามั่นใจว่า charge back แล้วได้คือชัวร์ๆ และทั้งหมด ก็จัดเลยครับ

คร่าวๆประมาณนี้นะครับ หวังว่าบทความนี้คงมีประโยชน์กับนักช้อปออนไลน์ทั้งหลายที่ซื้อของผ่านทาง paypal กันบ้างไม่มากก็น้อย

ขอบคุณครับ

lightz

• Selvedge Moderator
  • DNA_DENIM
ประสบการณ์ล้วนๆ ^-^ ^-^
RAWWAR

Om777

• 1 Year unwash
ขอบคุณครับ เป็นประโยชน์มากจริงๆ  8)

รศ.ดร.พอ.นพ.มล.จิตต์เทพ

• ลูกพี่
  • มีสตางค์ ใช่ว่ามี"สไตล์"
สงสัยข้อ6 ครับ

ถ้าผมเป็นเบาหวาน กินป๊อกกี้ไม่ได้ ผมสามารถกินเถ้าแก่น้อยแทนได้ไหมครับ  :-*
ผมไม่ขับซุปเปอคาร์ เพราะผมบ้าซุปเปอไบค์

เอาจริงๆ ตังค์ไม่พอ

tuxedoman

• Admin
แนะนำให้กินถั่วแกล้มเบียร์ให้กึ่มๆแทนคับ ถุ้ยยยยส์  :-X

PUNsogood

• Denim Therapist
  • #sustainable is notting
เป็นประโยชน์มากเลยครับ อยากให้สมาชิกทุกคน ได้อ่านครับ ^-^

thanbaa

เยี่ยมเลยครับ ^-^ ^-^

L0lip0p

• Selvedge Denim Addicted
  • Tomorrow brings another day
ขอบคุณมากคับ   ^-^
In any situation, I'm going to be good. -James Harden

peeravichz

• Brand new with tag
  • *
ขอบคุณมากครับ 8)

SAKURA

• *

481xxxx

• 1 month unwash
  • **
ข้อ 9 นี่นานจริงครับ ขนาดเมล์ไปบอกว่าจะคืนเงินเต็มหลังจากลูกค้าเปิดเคส (ผมส่งของผิดไซส์)

ปุ่มรีฟันด์กดแล้วเออเร่อต้องส่งเมล์ไปบอกแทนนี่กินเวลาเป็นเดือน :-\

Poshbcc

• My passion is jean.
ความรู้ จริงๆ
DENIM DENIM ENJOY LIFE WITH JEANS.

tonchu

สาระเน้นๆ ^-^

Mokkies

• ★☆ Ordinary Person
กระทู้ดีดี สุดยอดคับ  :))
★Originality is a mark of genius

rujz

• **
ขอบคุณมากครับ  ^-^

Somyot

• Verified Member
  • *
ขอบคุณครับ ^-^

Denimad

• Selvedge Denim Addicted
  • กางเกงมี แต่ไม่มีเวลาใส่ ToT
 ^-^ ความรู้ทั้งนั้น

sumoa

• Selvedge Whore
เช็คประวัติให้ดีๆ ที่เหลือใจล้วนๆ

maisamsen

• **
ขอบคุณครับ น่าปักหมุดนะครับกระทู้แบบนี้  :)

team_then

• **
ขอบคุณครับ
สนใจในสิ่งที่ชอบ แม้งบจะน้อยยย

bluenote

• *
ขอบคุณครับได้ความรู้มากๆเลย ^-^

nametos

• *

Eurekaa

• เกรียนInW
ขอบคุณครับพี่กล้ามโต : 3
ภาพนั้นอาจไม่ต้องคม แต่อารมณ์มันต้องได้

autumnball

• **
 ^-^เยี่ยมครับ

Joecho

• *
  • For Successful Living
ขอบคุณนะครับ ข้อมูลดีๆ ^-^

nongyox

• *
  • ไม่หล่อ.. แต่ไม่ว่าง !
เยี่ยมมากครับ ^_^

tOongku

• *
เข้ามาศึกษาขอบคุณครับ