Author Topic: กางเกงยีนส์ขึ้นรา ช่วยทีครับ  (Read 2455 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ton_nn

• Brand new with tag
  • *

หอที่ผมอยู่ไม่รู้เป็นอะไรที่ห้องมันชื้นมากครับ กางเกงยีนที่ผมพึ่งใส่เสร็จเอาไปตากแดดจนแห้ง แล้วมาแขวนที่ตู้ทิ้งไว้  3-4 เดือน ปรากฎว่าราขึ้น (แต่ตัวที่ใส่บ่อยๆราไม่ขึ้น) รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ ผมจะแก้ปัญหากางเกงยังไงดี แล้วเวลาเก็บควรจะเก็บยังไง

ขอบคุณมากครับผม  ^-^ ^-^

maisamsen

• 1 month unwash
  • **
มารออ่านด้วยคนครับ  ^-^

impish

• **
ของผมอาทิตย์เดียวตากไวในห้องชื้น ราขึ้นเหมือนกันครับผมใช้วิธีแช่เดทตอล เอาครับเพราะไม่อยากซัก สรุปหายเกลี้ยงครับกลับมาใส่ต่อไม่ต้องกลัวโรคผิวหนังด้วย  ^-^

korneminem

• **
ลองรักษาที่ต้นเหตุดูก่อนสิครับ ส่วนปลายเหตุ ก็คงต้องซักครับ

หาถุงดูดความชื้นมาใส่ไว้ที่ตู้ครับ ผมทำอยู่

จะไม่เหม็นอับด้วยครับ

tumzatumza19

• 1 Year unwash
ถ้าไม่ใส่นานๆ แล้วเก็บไว้ในที่ชื้นๆ แนะนำให้ ผึ่งแดดให้หายชื้น แล้วเก็บใส่ถึงที่มันมีซิปล็อกอะครับ คล้ายๆ ซองยาอ่ะ น่าจะช่วยได้มั้ง  :)

monaza

• *
เรื่องมีอยู่ว่า กางเกงทั้งหมด 7. ใส่แล้ว 5 ไม่ใส่ 2.   แต่ตอนนี้อ้วนขึ้น จาก 5 ตัวที่ใส่แล้วเหลือ 1 ตัวที่ใส่ได้
4 ตัวที่ใส่แล้วขึ้นรา 1 ตัวที่ใส่ประจำไม่ขึ้น. จะกำจัดราอย่างไรดี
1 ไม่อยากซัก ไม่อยากแช่ กลัวจะหดเพราะตอนนี้ก็คับอยู่แล้ว ( ตอนซื้อไม่ได้ลด size นะแต่ นน.มันเพิ่ม 10kg กว่าๆ)
2 มีวิธีเก็บอย่างไรให้ไม่ขึ้นราบ้าง ( ตอนนี้ผมอยู่ภาคใต้ ความชื้นสูงมากๆๆๆ). แดดเลิกคิดไปเลยฝนตกทุกวัน
3 มีความรู้สึกว่า ทำไมกางเกงมันหดลงจากเดิม ทั้งๆที่ น้ำหนักค่อยๆลดลง แต่กางเกงมันก็ยังแน่น.  ความชื้นมีส่วนทำให้หดรึป่าว

หรือว่าซื้อตู้เก็บเลนส์ เก็บกล้องมาใส่กางเกงดี  ปล. ขอเป็บวิธีสุดท้าย อิอิอิเปลืองตัง

ขอบคุณครับ

619

• **
แช่เดทตอลครับ แล้วเอามาใส่ต่อครับ
(เพื่อสุขภาพ ดีกว่าครับ) แค่แช่น้ำไม่เป็นไรหรอกครับ

ton_nn

• *
ขอบคุณทุกท่านมากครับ  ^-^ ^-^

TonP2901

• Selvedge Denim Addicted
  • Go hard or go home, you decide.
อยากเห็นภาพได้มั้ยครับ พอดีไม่เคยเห็นราบนยีนส์น่ะครับ  ^-^

เก็บไว้เป็นประสบการณ์เผื่อเจอกับตนเอง เพระาตอนนี้ในบ้านก็ชื้นเหมือนกันครับ

mickanin

• *
ผมเคยขึ้นเหมือนกันคับ ผมเอาลงเครื่องไปซักเรย แต่ของผมตัวนั้นพอดีตัวนั้นไม่ค่อยได้ใส่ด้วยก้เรยไม่คิดมากเท่าไหร่อ่ะคับ แต่ก่อนเอาลงเครื่องซักเอาน้ำร้อนแช่ด้วยอ่ะคับ ประมาน2-3ชมอ่ะคับ พอตากแห้งแร้วก้โอเคนะคับ ไม่มีลอยราเหลือด้วยนะคับ
วิธีเกบผมว่าก้ใส่แร้วตากแดด อย่าให้ห้องกับกางเกงชื้นอ่ะคับอันนี้ คหสต นะคับ ส่วนตัวที่ราขึ้นหลังจากซักผมก้เรยเอากลับบ้าน(ผมเรียนอยุ่ละอยุ่หออ่ะคับ) แต่ตัวที่ใส่บ่อยๆไม่ขึ้น ผมเรยเอาตัวที่ไม่ค่อยได้ใส่กลับบ้านหมดเรยอ่ะคับ

sudsud111

• Verified Member
  • *
ถ้าขึ้นราก็แช่เดทตอล มาตากให้แห้ง ไม่ต้องซัก คงหดไม่เยอะ

ทีนี้ถ้าจะยังไม่ใส่ก็หาถุงที่มีซิปล๊อคมาใส่ไว้อย่าลืมเอาซิลิก้าเจลกันชื้นใส่ไว้ด้วย

ผมว่าที่ราขึ้นหน่ะ ความชื้น+สกปรก ( คือใส่แล้วไม่ซัก ) เพราะกางเกงใหม่ไม่เห็นขึ้นราเลย

PUNsogood

• Denim Therapist
  • #sustainable is notting
เดทตอลช่วยได้ครับ :)

P-kop

• **
เอามาผึ่งลมบ่อยๆก้อกันราได้นะครับผมทำประจำประมาณ1-2ครั้ง ถ้าไปหมกๆในตู้รามาตลอดช่วงนี้ฝนตกบ่อยด้วย

Denimad

• กางเกงมี แต่ไม่มีเวลาใส่ ToT
กางเกงที่ใส่แล้วเก็บในตู้นานราขึ้นแน่ครับ ผมว่าต้องเอามาตากแดดบางเป็นพักๆครับ
ช่วยลดกลิ่นด้วย  ^-^

Zombiesace

• *
ซักเถอะครับ เพื่อสุขภาพของคุณ ถ้าไม่อยากให้หดมากก็ซักมือ อย่าปั่น

ส่วนการเก็บ ผมจะแขวนเอาไว้ในที่อากาศถ่ายเทสะดวกครับ เช่นแขวนบนเก้าอี้ บนราวบันได กลางวันก็เอาไปแขวนนอกบ้าน

Kul2enai

• ★PⒺacecrafT☆
ผ้าดิบ ถ้าราขึ้นก็แช่เถอะครับแล้วหาแปรงมาถูเบาๆ ถ้าไม่หายก็คงต้องซักครับ
ถ้าผ้าฟอกก็ซักได้เลยครับ

กรณีนี้ถ้าไม่ใส่นานๆ ควรจะเอามาผึ่งแดดบ้างครับ
อย่างน้อยครึ่งเดือนครั้งก็ยังดีครับ