Author Topic: +++ วิธีเปลี่ยนเข็มขัดหนังฟอกฝาดให้เป็นสีน้ำตาลเข้ม ภายในสองอาทิตย์ +++  (Read 15913 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

evaporate

• Brand new with tag
  • *

หลายท่านที่ได้เข็มขัดหนังวัวฟอกฝาดสีขาวๆมาอาจจะอยากให้มันเปลี่ยนเป็นสีน้ำตาล แต่กว่ามันจะเปลี่ยนสีคงต้องใช้เวลานานหลายเดือน ลองเอาวิธีนี้ไปใช้ดูครับ (นี่เป็นสูตรที่ผมลองทำจากประสบการณ์เล่นเครื่องหนังของผมเองนะครับ ถ้าผิดพลาดอะไรไปขออภัยด้วยครับ)

แรกเริ่มเดิมที ผมคิดว่าเข็มขัดมันเป็นแค่ของไม่สำคัญ ใส่ไปยังไงก็ไม่มีใครเห็น จนกระทั่งได้มาเจอเจ้า Thick Belt ของ Naked and Famous สีฟอกฝาด ที่หนา 6 มิลลิเมตร ทำจากหนังวัวอเมริกานะครับ วัวไทยหนังไม่หนาขนาดนี้ครับ โดยเห็นจากการ Review ในเว็บ selvedgeforum นี่แหละครับ มันทำให้ผมเกิดความสนใจว่าไอ้เข็มขัดสีขาวนวลแบบนี้มันจะเปลี่ยนเป็นน้ำตาลได้จริงเหรอ จากนั้นผมเลยรีบบึ่งไปหาซื้อเจ้า Thick Belt นี่ที่ร้าน Pronto ครับ แรกเห็นผมก็คิดในใจว่าเส้นมันทั้งหนา ทั้งแข็ง ใส่ไปมันจะรัดแน่นหายใจไม่ออกรึเปล่า แต่พอลองแล้วพบว่าไม่เลยครับ มันเหมือนเข็มขัดทั่วไปเพียงแต่หนากว่าเยอะเท่านั้นเอง สีเป็นเหมือนในรูปนี้นะครับ

เกร็ดความรู้ที่ 1 เข็มขัดแบบนี้ถ้าถูกน้ำเมื่อไหร่มันจะเป็นรอยหยดน้ำขึ้นทันทีนะครับ และนานซักสัปดาห์รอยจะจางไปเอง แต่ถ้ามันขึ้นรอยหยดน้ำด่างๆแล้วท่านลงออยทับไป รอยด่างนั้นจะติดกับหนังท่านนานกว่าปกติอีกครับกว่าจะหายไป

คำแนะนำของผมเกี่ยวกับเรื่องรอยหยดน้ำคือ อย่าไปกลัวว่ามันจะมีรอยครับ ไม่งั้นท่านจะไม่กล้าทำกิจกรรมอะไรหลายๆอย่าง เช่น ล้างมือ ล้างจานเพราะกลัวน้ำหกใส่เข็มขัด ถ้าท่านเห็นรอยตอนก็ปล่อยมันไปครับ คิดว่าหนังแบบนี้มันต้องใส่เซอร์ๆ อีกไม่นานถ้าหนังมันเข้มขึ้นพวกรอยหยดน้ำมันก็หายไปเองแหละ อย่าพยายามไปถูให้รอยมันหายนะครับ นอกจากมันจะไม่หายแล้ว หนังเข็มขัดจะช้ำซะเปล่าๆ

เข็มขัดเส้นนี้ ครั้งแรกผมลองลงออยไขปลาวาฬสัปดาห์ละ 3 วัน แล้วตากแดดตอนกลางวันทุกวันครับ ผ่านไป 1 เดือนแล้วสียังเข้มขึ้นนิดเดียวเอง ไขปลาวาฬผมหมดเลยลองไปถามหาตามห้างว่ามีขายมั้ย ที่ห้างไม่มีไขปลาวาฬครับ แต่เค้าเสนอ Dubbin กับ Mink Oil มาให้ผมแทน ผมลองซื้อมาทั้งสองอย่าง เริ่มแรกลอง Mink Oil ก่อน สัปดาห์แรก ทาออยไป 3 วัน แต่ตากแดดทั้งอาทิตย์ สีเข็มขัดเข้มขึ้นนิดเดียวเอง ผมเลยลองเปลี่ยนเป็นทา Dubbin สูตรเดิมคือ ทา 3 วัน แต่ตากแดดทั้งสัปดาห์ คราวนี้สีเข็มขัดเข้มขึ้นกว่าออยชนิดอื่นครับ สีออกแนวน้ำตาลอ่อนๆ ผมก็เลยทดลองทามันตอนเย็นทุกวัน ตากแดดทุกวัน ใช้สูตรนี้แค่สัปดาห์เดียว สีเข็มขัดออกสีน้ำตาลโอวันติลครับ พอสองสัปดาห์สียิ่งเข้มขึ้นอีกจนกลายเป็นสีน้ำตาลเข้มที่ผมพอใจครับ นอกจากเข็มขัดจะเปลี่ยนสีแล้วมันยังนิ่มขึ้นมากด้วยครับ

และนี่เป็นสภาพเข็มขัด Naked and Famous ที่ผมใช้มา 3 ปี ครับ

จากนั้นผมก็ลองนำสูตรนี้ไปทดลองกับเข็มขัดหนังวัวออสเตรเลีย และหนังวัวโตชิกิ จนได้สูตรที่น่าพอใจ ดังนี้ครับ

1. นี่คือเข็มขัดทดลองของผม เป็นหนังฟอกฝาดจากวัวโตชิกิหนา 5.5 มิลลิเมตรของ Foxway Leather ที่ผมได้มาเมื่อสองอาทิตย์ก่อนนะครับ (เสียดายตอนที่ทดลองเข็มขัด Stong Tool หนังวัวออสเตรเลีย 6 มิลลิเมตรไม่ได้ถ่ายรูปไว้นะครับ อันนั้นเส้นหนาและใหญ่ แมนสุดๆครับ)

2. ลองเอามาเทียบกับ Naked and Famous อายุ 3 ปีของผมครับ

3. พอได้มา ช่วงเย็นผมก็เริ่มเอาดับบิน ทาเข็มขัดครับ เวลาทาผมใช้มือปาดดับบิน แล้วทาบางๆที่เนื้อเข็มขัดโดยกดๆ นวดๆ ไปเรื่อยๆ การทาให้ทาด้านนอก (แต่ขอบเข็มขัดไม่ต้องทานะครับ)เพราะดับบินจะซึมเข้าไปในเนื้อเข็มขัดทุกส่วน จะทำให้เข็มขัดนิ่มเท่ากันทั้งเส้นครับ นอกจากนี้ดับบินยังช่วยป้องกันไม่ให้เข็มขัดขึ้นราด้วยนะครับ 
4. พอทาเสร็จ ให้ม้วนเข็มขัดแล้วยัดใส่ถุงไว้ การม้วนจะทำให้หนังเข็มขัดดูดดับบินเร็วขึ้น จากนั้นทิ้งไว้หนึ่งคืน ให้ดับบินซึมเข้าไปในเนื้อเข็มขัด เหมือนกับหมักเนื้อสเต็กครับ

5. วันถัดมา ก็เอาเข็มขัดไปตากแดดครับ สิธีวางเข็มขัด จะวางแนวใดก็ได้ขอแค่ให้หนังถูกแสงแดดทั้งเส้น ตากไปเรื่อยๆจนกว่าแดดจะหมดครับ นี่เป็นรูปการตากแดดแบบแนวๆของผมครับ ท่านที่ทำงานออฟฟิศอาจเอาไปตากตามหน้าต่าง ระเบียงที่โดนแดดก็ได้ครับ หรือถ้าไม่สะดวกจะตากในลักษณะที่แสงแดดกระทบโดนหนังทั้งแส้นให้แบ่งตากแดดครึ่งวันตากส่วนหนึ่งอีกครึ่งวันส่วนหนึ่งก็ได้ครับ

เกร็ดความรู้ที่ 2 ดับบินช่วยให้หนังเข้มและนิ่มขึ้น และหนังจะยิ่งเข้มเร็วถ้าเจอแดดแรงๆหลังจากดับบินซึมเข้าเนื้อเข็มขัดครับ

6. ให้ทาดับบินสองวันครั้งที่ด้านนอก และทาดับบิน 7 วันครั้งที่ด้านใน ทาบางๆพอครับ แต่กดๆนวดๆมันหน่อย แล้วเก็บใส่ถุงตอนกลางคืน ตอนกลางวันเอาไปตากแดด ทุกวันครับ รับรองว่าถ้าแดดดีๆ ไม่เกิน 7 วัน สีจะเข้มขึ้นเป็นสีน้ำตาลอ่อนแน่ครับ นี่คือภาพเข็มขัดที่ผมใช้วิธีนี้เพียง 4 วัน ครับ
[/size]

รูปนี้ผ่านไป 10 วันครับ

ส่วนรูปนี้ปัจจุบัน ผ่านมาประมาณ 2 อาทิตย์ครับ

7. พอสีเข็มขัดเปลี่ยนมาเป็นสีน้ำตาลเข้ม(ตามรูปเข็มขัดที่ผ่านมา 2 อาทิตย์) จะเริ่มเปลี่ยนสีช้าลงหรือเรียกว่าสีอยู่ตัวแล้วครับ ต่อให้ท่านทาดับบินแล้วตากแดดก็อาจจะไม่เข้มขึ้นมากนัก ถึงตอนนี้ขอให้ท่านหยุดทาดับบินแล้วตากแดดทุกวันได้แล้วครับ เอามาใช้ตามปกติแล้วทาดับบินถนอมเข็มขัดแค่เดือนละครั้งเฉพาะด้านนอกก็พอครับ เว้นแต่หากท่านเห็นว่าด้านในเข็มขัดหนังมันแห้งมากๆค่อยทาด้านในซักทีก็ได้ครับ

8. การเอาเข็มขัดมาใช้งานตามปกติจะทำให้เข็มขัดขยายขึ้นอีกนิดหน่อย และถ้าผ่านไปซัก 6 เดือนถึง 1 ปี (แล้วแต่กิจกรรมของผู้ใช้ว่าออกแดดมากแค่ไหน) สีน้ำตาลก็จะเข้มขึ้นอีกจนถึงจุดอิ่มตัว และจะไม่เข้มไปกว่านั้นแล้วครับ

เกร็ดความรู้ที่ 3 สีเข็มขัดจะเข้มมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับความแรงของแดดด้วยนะครับ ถ้าวันไหนแดดจ้ามากอัตราความเข้มจะยิ่งสูงครับ

ถ้าใครสงสัยว่าผมใช้ดับบินยี่ห้ออะไร นี่ครับ รูปซ้ายมือคือดับบิน Grison สังเกตง่ายๆคือมีลายแมวน้ำ ใช้ทารักษาหนังให้ชุ่มชื้น และนุ่มขึ้น โดยมีผลข้างเคียงคือทำให้หนังฟอกฝาดเข้มขึ้นได้ด้วย ราคาประมาณ 100 กว่าบาท ครับ ใช้ได้นานมากๆ ส่วนรูปขวามือคือ Wenol เป็นคล้ายๆยาสีฟัน(แต่ห้ามเข้าปากเข้าตานะครับ) ใช้บีบใส่ผ้าแล้วขัดโลหะไม่ว่าจะเป็นนิกเกิล ทองเหลือง ที่ใช้ทำหัวเข็มขัดให้เงางามวาววับ กลิ่นเหม็นน้อยกว่าบรัสโซและทิ้งไว้ไม่แห้งคาขวดแบบบรัสโซด้วยครับ ดับบินผมซื้อที่ห้าง Central แผนกรองเท้าชาย ส่วน Wenol ผมก็ซื้อที่ Central แผนกที่ขายหม้อ ขายจานเสตนเลสน่ะครับ คิดว่าที่ห้างอื่นๆก็น่าจะมีนะครับ

แถมท้าย

เกร็ดความรู้ที่ 4
ถ้าเข็มขัดหนังฟอกฝาดของคุณเข้มขึ้น คุณอาจพบรอยยับของหนังที่ตอนแรกไม่เห็นแต่จะปรากฏชัดเมื่อหนังเข้มขึ้นครับ แต่ไม่ต้องตกใจถ้าหนังเข้มขึ้นเรื่อยๆก็จะมองไม่เห็นรอยเหล่านั้นไปเองครับ

เกร็ดความรู้ที่ 5 ถ้าคุณใส่เข็มขัดหนังฟอกฝาดกับกางเกงยีนส์ผ้าดิบสีเข้มๆ ท่านอาจจะพบรอยเปื้อนดๆที่เข็มขัดของท่าน ไม่ต้องตกใจว่ามันเป็นรอยเชื้อราหรือสิ่งสกปรกอะไรรึเปล่านะครับ มันเป็นปฏิกิริยาที่หนังวัวดูดเอาสีน้ำเงินของกางเกงยีนส์เข้ามา อย่าพยายามไปขัดมันออกครับ มันไม่หายหรอก และถึงมันจะจางลงบ้างแต่ถ้าคุณเอาเข็มขัดไปใส่กับยีนส์สีเข้มอีก สีก็จะเปื้อนอีกอยู่ดี มันจะเปื้อนไปจนถึงระดับหนึ่งจึงจะหยุดเปื้อนครับ ขอให้คิดว่าเข็มขัดแบบนี้ยิ่งเปื้อนยิ่งเซอร์ ยิ่งเซอร์ยิ่งเท่ครับ นักปั้นเข็มขัดต่างชื่นชอบรอยเปื้อนสีน้ำเงินนี้ครับ สำหรับผมถือว่ายิ่งเปื้อนยิ่งเก๋าครับ

เกร็ดความรู้ที่ 6 เข็มขัดหนังฟอกฝาด ถ้ายิ่งหนาและยิ่งแข็ง ความเร็วในการเปลี่ยนสีจะช้ากว่าเข็มขัดที่บางกว่า ถ้าท่านอยากให้มันเข้มเร็วๆ ท่านต้องนวดมันด้วยดับบิน ทั้งถู บีบ กด จับมันม้วนไปมาให้ดับบินมันซึมเข้าไปในหนังเยอะๆจะช่วยให้หนังนุ่ม สีเข้มเร็วขึ้นได้ครับ

เกร็ดความรู้ที่ 7 ท่านไม่ควรเอาเข็มขัดที่ยังไม่ได้ลงออยหรือดับบินไปตากแดดแรงๆนะครับ เพราะถึงแม้สีจะเข้มขึ้นบ้างแต่จะทำให้อายุการใช้งานของหนังเส้นนั้นลดลง ถ้าหนังบางๆอาจแตกหรือกรอบได้

เกร็ดความรู้ที่ 8 การทาดับบินบ่อยเกินไปจะทำให้หนังเข็มขัดชุ่ม และนิ่มมากไป ส่วนการตากแดดเข็มขัดจะทำให้หนังเข็มขัดแห้งกรอบ เราจึงต้องรักษาสมดุลย์ให้ดีโดยทาดับบินตามระยะเวลาที่ผมบอกเพื่อให้หนังไม่ชุ่มเกินไป ตัวดับบินเองก็จะคอยรักษาความชุ่มชื้นเวลาเอาไปตากแดดหนังก็จะไม่แห้งกรอบครับ

เกร็ดความรู้ที่ 9
ถ้าท่านใดลงดับบินเยอะและบ่อยเกินไปโดยเฉพาะด้านในของเข็มขัดหนังจะนิ่มมาก หากนำไปใช้กับยีนส์ที่ตอกกระดุมเป๊ะคมๆจะทำให้หนังถลอกอย่างง่ายดาย และลึกด้วยครับ

เกร็ดความรู้ที่ 10 เท่าที่ผมเห็นคนที่ใช้เข็มขัดแนวใช้ไปเรื่อยๆให้หนังมันเข้มเอง สีที่ได้จะเป็นน้ำตาลอมดำ เลอะๆ เซอร์ๆนะครับ ไม่ใช่น้ำตาลแดงแบบที่ผมลงออยตากแดด ซึ่งก็แล้วแต่ท่านจะชอบแบบไหนแหละครับ

จบการบรรยาย ต้องขอขอบคุณเข็มขัดหนังฟอกฝาด หนา 6 มิลลิเมตร Naked and Famous (วัวอเมริกา) จากร้าน Pronto, เข็มขัดหนังฟอกฝาด หนา 6 มิลลิเมตร Stong Tool (วัวออสเตรเลีย) จากคุณโอม Stang Denim, และเข็มขัดหนังฟอกฝาด หนา 5.5 มิลลิเมตร (วัวโตชิกิ ญี่ปุ่น) จาก Foxway Leather ครับ

ปล. วิธีการนี้สามารถเอาไปประยุกต์ใช้กับผลิตภัณฑ์หนังฟอกฝาดชนิดอื่นๆ เช่น กระเป๋าสตางค์ รองเท้า ได้ด้วย แต่บางท่านอาจจะเห็นว่ามันเป็นทางสายมารทำให้หนังพังเร็ว ผมก็รอเวลาพิสูจน์อยู่ครับว่าหนังเข็มขัดผมจะพังภายในกี่ปี แต่ตอนนี้ 4 ปีแล้วกับเข็มขัดเส้นแรกที่ผมใช้วิธีแนวนี้ยังไม่พังนะครับ รอดูต่อไปครับว่าจะใช้ได้อีกนานแค่ไหน ถ้ามีคำติชมอะไรก็บอกผมได้นะครับ

ขอสงวนสิทธิ์ว่าหากผมค้นพบว่าวิธีของผมมีข้อบกพร่องอะไร ผมขอเข้ามาแก้ไขเรื่อยๆนะครับ การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุดอยู่แล้ว และถ้าผมพบอะไรใหม่ๆก็จะมาเพิ่มข้อมูลลงไปด้วยเช่นเดียวกันครับ ^^
« Last Edit: October 13, 2014, 12:46:07 AM by evaporate »

TwoMountainService

• *
Review ได้ละเอียดและแน่นอนจริงๆ ขอคาระวะ  ^-^

evaporate

• *

Yetta-do

• *
ชีวิตเป็นของเรา ใครเขาจะมากำหนด!!

Kul2enai

• Selvedge Denim Addicted
  • ★PⒺacecrafT☆
[ขาย] Nudie Thin Finn - Dry Selvage 30/34 บุ๊ค+แท็ค+ถุงผ้าครบ จาก Pronto (มือ 2)

http://selvedgeforum.com/forum/index.php?topic=67550.0#sthash.TpIjkN4B.dpbs

evaporate

• *
ถ้ามีข้อสงสัยอะไร ถามได้นะครับ  :P

thephukla

• 1 month unwash
  • **
No matter what we breed
                                             We still are made of greed.

Louis_PK

• *
รบกวนหน่อยครับผมม
1.ถ้ากรณีเข็มขัดเป็นรอยจากน้ำ
ผมสามารถใช้ได้ตามปกติไหมครับ???
หรือต้องรอให้รอยมันแห้งจางไปก่อน???

2.ถ้าระหว่างเรากำลังอยู่ในช่วงทา dubbin แล้วตากแดด
เราสามารถใช้งานเข็มขัดได้ตามปกติไหมครับ???
หรือควรทำให้ได้สีที่พอใจแล้วค่อยเริ่มใช้งาน???

ขอบคุณครับ

pugyui

• *
Review ได้ละเอียดดีมากครับ เยี่ยม  ^-^

evaporate

• *
รบกวนหน่อยครับผมม
1.ถ้ากรณีเข็มขัดเป็นรอยจากน้ำ
ผมสามารถใช้ได้ตามปกติไหมครับ???
หรือต้องรอให้รอยมันแห้งจางไปก่อน???

2.ถ้าระหว่างเรากำลังอยู่ในช่วงทา dubbin แล้วตากแดด
เราสามารถใช้งานเข็มขัดได้ตามปกติไหมครับ???
หรือควรทำให้ได้สีที่พอใจแล้วค่อยเริ่มใช้งาน???

ขอบคุณครับ

ถ้าเข็มขัดโดนน้ำจะเป็นรอยหยดน้ำ ผ่านไปซักสอง-สามสัปดาห์จะจางไปเองครับ แต่ถ้าไปทาดับบินทับรอยน้ำจะหายช้าลงไปอีก แต่ไม่ต้องกังวลไป ใช้ไปเรื่อยๆ รอยน้ำจะหายไปแน่นอน

ส่วนระหว่างการทาดับบินเราสามารถใช้เข็มขัดไปด้วยได้เลยครับ

dolnie12

• *
 ^-^
ขอลอกวิธีการเลยนะครับ เพิ่งจัด 6mm. มาเลย

sweetleaf

• *
naked & famous ของผม 2 ปี..... ยังไปไม่ถึงไหนเลย  :'(