Author Topic: Review: Paul Smith Apache เหล่าฝูงบิน!!!  (Read 1434 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

nutocd32

• Brand new with tag
  • *
Review: Paul Smith Apache เหล่าฝูงบิน!!!
« on: November 25, 2015, 08:09:09 PM »

ประวัติคร่าวๆของแบรนด์ Paul Smith

เมื่อพูดถึงชื่อ พอล สมิธ ในวงการแฟชั่นดีไซน์ ผู้คนจะนึกถึงแบรนด์เสื้อผ้าชั้นนำของโลก ที่มีจุดเด่นอยู่ที่สีสัน,ลวดลาย อันหลากหลาย สะท้อนถึงความสดชื่นและความสนุกสนานของผู้ออกแบบ แรงบันดาลใจและไอเดียเด็ดๆ ของเขามักจะเกิดขึ้นแบบปุบปับฉับพลัน ซึ่งแม้แต่ตัวเขาเองก็ไม่รู้ว่ามันมาจากไหน แต่ดีไซเนอร์ที่ดีจะต้องบอกตัวเองได้ว่าไอเดียแบบไหนที่บ่งบอกถึงรสนิยมที่ดี และแบบไหนที่บ่งบอกถึงรสนิยมที่แย่ ซึ่งสำหรับตัวเขาแล้ว ถ้าพูดถึงสไตล์อังกฤษ นั่นหมายถึงความประณีตของฝีมือและการผลิต ความเป็นต้นตำรับ และอารมณ์สนุก

ด้วยความสามารถอันล้นเหลือ ทำให้พอล สมิธ ได้รับพระราชทานยศอัศวิน ได้เป็นท่านเซอร์ พอล สมิธ จากสมเด็จพระราชินีนาถอลิซาเบธที่สองแห่งอังกฤษ ในปี พ.ศ. 2544 จนทุกวันนี้ เขาก็ยังคงมีผลงานออกมาให้เราได้ชื่นชมกันอยู่อย่างต่อเนื่อง ปัจจุบัน พอลแตกไลน์ขยายฐานลูกค้าไปสู่สินค้ากลุ่มอื่นๆ อีกมากมาย ทั้งเสื้อผ้าสตรี, กางเกงยีนส์, เครื่องประดับ, รองเท้า, น้ำหอม, นาฬิกา, เครื่องเขียน, เฟอร์นิเจอร์, ของตกแต่งบ้าน รวมถึงธุรกิจลูกค้าเฉพาะกลุ่ม เช่น บีสโปค (Bespoke) ที่รับสั่งตัดสูท เป็นต้น

ท่านเซอร์ พอล มีร้านของตัวเองเฉพาะในอังกฤษ 14 แห่ง และ 200 สาขาในญี่ปุ่น และนอกเหนือจากงานของตัวเอง เขาก็ยังมีแรงสนุกพอที่จะไปร่วมออกแบบสินค้าให้ผู้ผลิตรายอื่นด้วย เช่น รถมอเตอร์ไซค์ของบริษัทไทรอัมพ์, รถมินิคูเปอร์

Review

มาเริ่มกันที่กล่องครับ ในส่วนของตัวกล่องบรรจุนั้น ผมมีอยู่3รูปแบบครับ

1.เป็นกล่องกระดาษสีน้ำตาลทั่วๆไป(น่าจะผ่านการ รีไซเคิล)ไม่มีอะไรมากครับ ดีไซน์เรียบๆมีLogoแบรนด์สีแดงบนกล่องและข้างกล่อง

ด้านข้างกล่องด้านนึง จะมีรายละเอียดบอกครบถ้วน ชื่อรุ่น/สี/ขนาด และมีตราปั๊มแบรนด์ที่มุมซ้ายครับ

ปล.กล่องรูปแบบนี้ จะมีคู่มือ, ถุงผ้า2ใบ2สี ดำเขียนSmithและแดงเขียนPaul และเชือกสำรอง1คู่ครับ

2.กล่องกระดาษแข็งสีขาว Logoใหญ่ ระบุConcept RED EAR Shoe for work

ปล.กล่องรูปแบบนี้ จะมีถุงผ้า1ใบสีครีม และเชือกสำรอง1คู่ครับ

ด้านข้างกล่องด้านนึง จะมีรายละเอียดบอกครบถ้วนเช่นเดียวกันครับ

ปล.กล่องรูปแบบนี้ จะมีคู่มือ, ถุงผ้า1ใบ สีครีม และเชือกสำรอง1คู่ครับ

3.กล่องกระดาษแข็งสีขาว Logoเล็กกว่าแบบที่2 ระบุเพียงชื่อแบรนด์Paul Smith

ด้านข้างกล่องด้านนึง จะมีรายละเอียดบอกครบถ้วน เหมือนแบบที่1และ2ครับ

มาดูรูปกันครับ ว่าในกล่องให้อะไรมาบ้าง ก๊จะมีคู่มือ, ถุงผ้า1ใบ สีครีม และเชือกสำรอง1คู่ครับ

ถุงใสห่อรองเท้าพร้อมกับแผ่นกันความชื้น อีกทั้งยังมีฟองน้ำเอาไว้คั่นกลาง แบ่งรองเท้าขณะที่ใส่ลงกล่องครับ พร้อมกระดาษไขห่อทั้งหมดอีกชั้นครับ

เอาล่ะครับ มาต่อกันที่รองเท้ารุ่นApache เหล่าฝูงบินเท่าที่ผมพยายามหาพยายามสะสม ทั้งมือ1และมือ2 ตลอดระยะเวลา3-4ปีครับ
3คู่แรก จะเป็นคู่ที่ผมใส่บ่อยครับ ใส่แบบลุยเต็มที่ ไม่ระมัดระวังอะไรมากมาย เอาไว้ใช้งานจริงๆ

เริ่มกันที่คู่แรกครับ ใส่บ่อยสุดๆ สีน้ำตาล รุ่นหนังผสมผ้ากระสอบ Sigaro Lino Grezzo Delave ครับ การสวมใส่ ใส่สบายครับ ไม่แข็งอย่างที่คิด

คู่ที่สอง Off White Diy Dye Lino สีขาว/ครีม รุ่นหนังผสมผ้ากระสอบ ใส่จนหนังสีขาวจั๊วเป็นครีมๆแล้วครับ
แต่ผมกลับชอบมากขึ้น เพราะสีหนังกับผ้าใกล้เคียงกว่าเดิม ไม่โดดจนเกินไปเหมือนตอนแรก

คู่ที่สาม คู่พระเอกคู่แรกที่ทำให้ผมชอบApacheครับ Off White Wash 2008 ใส่บ่อยสุดแล้วครับ ลุยสุดๆ แม้กระทั่งหิมะก๊ตะลุยมาแล้ว
เดิมทีเป็นสีขาวครับ ใส่จนสภาพหนังเป็นสีครีม ตามการใช้งานและกาลเวลาครับ

คู่ที่สี่ เป็นคู่ล่าสุดที่ได้มา Forest Dip Dye Wash สีเขียวเข้ม สีเขียวเยี่ยวม้าเลยก๊ว่าได้ครับ แหมะกับการแต่งตัวแนวๆMilitaryดีครับ

คู่ที่ห้าครับ Sand Dip Dye Wash Suede คู่นี้ต้องระวังที่สุด เพราะเป็นหนังกลับล้วนครับ สีน้ำตาลเข้ม

3คู่สุดท้าย เป็น3คู่ที่ชอบที่สุด หายากที่สุด 3จตุรเทพสำหรับผมเลยครับ

คู่ที่หก Nero Dip Dye Wash หนังล้วนสีดำ สีดำไปซะทุกส่วน เหลือแต่เพียงด้ายเย็บที่เป็นสีขาวครับ

คู่ที่เจ็ด Magua Red รุ่นนี้ต่างจากApache ตรงที่ทรงเป็นHigh Topหรือทรงหุ้มข้อครับ หนังนิ่มที่สุดในทุกๆคู่ที่ผมมีแล้วครับ
ยังไม่ได้ผ่านSpaมาครับ สีเลยหม่นๆเลือดหมู ไม่สดเท่าที่ควร

คู่ที่แปด Off White Wash คู่สุดท้ายของผมครับ สีขาวปีสุดท้าย 2010 ผิวจะเจาะเป็นจุดๆไม่ใช่หนังล้วนเหมือนรุ่นปี2008

Detail & Marking

บริเวณตัวรองเท้า จะสังเกตุได้ว่า มีด้ายแดงเย็บบริเวณสันมุมห่วงร้อยเชือก เป็นทรงครึ่งวงกลม ตามConcept "RED EAR"

สำหรับวัสดุหนังผสมผ้ากระสอบ บริเวณของส้นรองเท้าฝั่งหันออกไปด้านนอก จะไม่มีตราสัญญลักษณ์กระต่ายครับ ไม่เหมือนกับรุ่นวัสดุที่เป็นหนังล้วน จะมีตราสัญญลักษณ์กระต่ายบริเวณส้นรองเท้าฝั่งหันออกไปด้านนอก

ด้านข้างบริเวณที่ร้อยเชือกจะเป็นหนังเช่นเดียวกับส่วนหัว โดยรองเท้าจะมี 8 ห่วงสำหรับรุ่นApache และ10 ห่วง สำหรับรุ่นMagua โดยจะมีลูกเล่นในส่วนของสีห่วงร้อยเชือก เป็นสีทองเหลืองในรูที่4 และสีเงินรูสุดท้าย นอกนั้นสีดำครับ

ส่วนด้านบนของบริเวณส้นเท้าจะมีขอบหนัง สีต่างๆที่ตัดกับตัวรองเท้าในบางรุ่น(ขอบสีดำ,แดง,แทน) หรือไม่ก๊สีเดียวกับตัวรองเท้า(สีดำ,ขาว) ซึ่งออกแบบมีเพื่อความสวยงาย และกันหนังมันยืดเวลาเราใส่กับ ชู ฮอร์นครับ

ตัวพื้นรองเท้าด้านใน จะสกรีนลายดอกไม้ และยังมีการเล่นคำว่า "Paul" กับ "Smith" ไว้ในแต่ละข้างของรองเท้า และมีป้าย "Original Dip Dyed Footwear" ซึ่งตัวป้ายในบางรุ่นจะอยู่บริเวณริมด้านในของรองเท้า บางรุ่นจะอยู่บริเวณของตัวลิ้นรองเท้า

และวัสดุภายในรองเท้าไม่ว่าจะเป็นรุ่นหนังกระสอบ หนังกลับล้วน หนังล้วนนั้น ทุกรุ่นจะถูกบุไว้ด้วยหนังฟอกทุกรุ่นครับ ใส่สบายและนิ่มแน่นอนครับ

« Last Edit: November 26, 2015, 01:26:35 AM by nutocd32 »

10th

• Brand new with tag
  • *
Re: Review: Paul Smith Apache เหล่าฝูงบิน!!!
« Reply #1 on: December 29, 2015, 11:37:27 AM »
Review ดี มีรูปเยอะมาก ชอบมากครับ  :))