Author Topic: Mini Review & Story Telling : Under 21 by HARA  (Read 3419 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Ronin

• Brand new with tag
  • *
Mini Review & Story Telling : Under 21 by HARA
« on: July 15, 2016, 03:14:32 PM »

" ก้าวไปกับฮาร่า นำหน้าทุกสถานีแฟชั่น"  "
 " มาปฏิวัติกันใหม่ให้ทันโลก! หนุ่มสาวยุคใหม่ สวมใส่ฮาร่า"

สวัสดีสมาชิก ที่เข้ามาอ่าน สองประโยคด้านบน เราท่านอาจไม่เคยได้ยิน เพราะมันเป็นประโยคที่ เค้าใช้โฆษณา กางเกงยีนส์ฮาร่า เมื่อสัก 30-40ปี ก่อน ผมเองก็ไม่แน่ใจ อาจจะเกิดไม่ทัน หรือยังเดียงสานัก

HARA Jeans เป็นแบรนด์ไทยที่มีมากว่า 46 ปีแล้วครับ หลายท่าน เมื่อนึกถึง hara อาจจะนึกถึงยีนส์ที่คนแก่ซื้อใส่ แต่ในปัจจุบันผู้บริหารเจนเนอร์เรชั่นที่ 2 ได้พยายาม ปรับภาพลักษณ์แบรนด์ ให้ดูเด็กลง เหมาะสำหรับคน อายุประมาณ 18-25ปี และก็มีแบรนด์ลูก 2-3 แบรนด์

ก่อนหน้านี้  มาสัก 5-6เดือน ผมหากางเกงยีนส์แบรนด์ไทย เอาไว้ใส่ลุยๆ ใส่ไปต่างจังหวัดบ้านแฟนเวลาหยุดยาวๆ ไม่เน้นอะไรมากเน้นที่ราคาไม่แพง และต้องมีริมแดง แรกๆ ก็เล็ง Mc Biker (Mc 18 oz. มันแพงไปตามความคิดผม) ไว้ แต่จนแล้วจนรอดผ่านมาหลายโปรโมชั่น ก็ยังไม่ถูกใจซะที 

9 กรกฏาคม 2559 (ยัง..ยัง..ยังไม่เข้าเรื่องอีก) ผมได้พาครอบครัวไปซื้อเครื่องดูดฝุ่นที่ห้างสรรพสินค้า ตอนขากลับเดินผ่านบู๊ตฮาร่า ผมสะดุดตากับกางเกงยีนส์ตัวหนึ่ง ผ้าดูสวยดี อยากจะแวะดูแต่ตอนนั้นลูกกำลังงอแงมาก อยากจะรีบพากลับบ้าน ก็เลยไม่ได้แวะดูรายละเอียด พอวันถัดมาต้องไปทำธุรกรรมการเงินที่ห้างอีก (คนละห้างกันนะ) ก็เลยมีโอกาสได้ไปดูยีนส์ที่ตัวเองหมายตาไว้ สรุปว่าถูกใจ แฟนบอกราคา 1,990 บาท (ราคาป้าย) อนุญาตให้ซื้อได้ ประกอบกับแฟนไปถูกใจเสื้อฮาร่า เข้าพอดีจะซื้อไปให้วันเกิดพ่อ...แต่ก็ยังไม่ได้ตัดสินใจซื้อมาทันที ขอมาหาข้อมูลก่อน....วันถัดมา ผมกับแฟนก็ไปซื้อฮาร่า ที่ห้างใกล้บ้าน (ห้างที่ 3  ^-^) เพราะมีโปรโมชั่น ซื้อ 2 ชิ้น ลด 30% เลยจับมือกันเป็นพันธมิตรชั่วคราว (พนักงานแถม T-Shirt มาให้อีกตัว)  จนได้ซื้อมา และมารีวิวนี่แหละ

Under 21 เป็นแบรนด์ในเครือของ ฮาร่า เท่าที่หาข้อมูลมา รุ่นที่ซื้อเป็น Rigid Jeans น้ำหนักผ้า 16 oz. (ทาง HARA FB มีคนมาให้ข้อมูลอย่างนั้น มี 2 ทรง กระบอกใหญ่ กับ กระบอกเล็ก) ไปดูรายละเอียดกันดีกว่าครับ

ท่ามาตรฐาน

ขอบกระเป๋านาฬิกา&เหรียญ ทำจากผ้าริมแดง แต่ไม่มีหมุดย้ำ เลยแปลกๆ ในความรู้สึก

รุ่นนี้เป็นซิปครับ

ดูภาพดีเทลโดยรวมๆ

ต้นขาข้างขวา มีการปักลายสัญญลักษณ์แบรนด์เอาไว้

มาที่ด้านหลัง...กระเป๋าหลังไม่มีปักลวดลายใดๆ เรียบๆ แต่ผมว่าก็ดูดีไปอีกแบบ

ป้ายหนังสีดำตาล ไม่มีลวดลายอะไร ปั๊มแค่ชื่อแบรนด์ และก็ไม่รู้ทำจากหนังอะไร แต่ก็ดูดีทีเดียว

ริมแดง ครับ แต่ขนาดค่อนข้างใหญ่กว่าแบรนด์อื่นๆ ที่ผมมี และปลายขาเย็บลูกโซ่มาจากโรงงาน

รูปสุดท้ายป้ายห้อย นำเอาผ้าเหลือใช้มาประยุกต์ได้ดีมากครับ อันนี้ชอบ

สัดส่วนก่อนแช่
 Tag Size 30 : วัดจริงได้ เอว 32 , น่อง 10.5, เป้าหน้า-หลัง ลืมวัด, เข่า 8.5, ปลายขา 7, Inseam 33

หลังจากแช่ไปแล้ว (แช่น้ำอุ่น 45 นาที ไม่เปลี่ยนน้ำ)
 Tag Size 30 : วัดจริงได้ เอว 31 , น่อง 10.5, เป้าหน้า 9, เป้าหลัง 14, เข่า 8.5, ปลายขา 7, Inseam 32.5

โดยรวม ผมโอเคนะ ค่อนไปทางดีเลยแหละ ทั้งเรื่องราคาเมื่อลด 30% แล้ว มีริมแดง ปลายขาลูกโซ่ แต่ตะเข็บข้างเย็บด้ายคู่นะครับ เมื่อวานลองใส่ไปตัดผม ในห้างที่ซื้อนั่นแหละ พบว่าเข้ารูปดี ปลายขาเล็กไปนิดสำหรับความรู้สึกในวัยอย่างผม  ส่วนเนื่อผ้าที่ว่า 16 oz. ผมว่าหนักไม่ถึง เพราะเทียบกับ momotaro 15.7 oz ที่ตัดขาพอดีตัวแล้ว Under 21 นั้นเบากว่า แต่จะน้ำหนักไปใกล้เคียงกับตัว LVC 1947 ที่เป็นผ้า 14 oz. ผมจึงอนุมานว่า ผ้าน่าจะหนักราวๆ 13-14 oz. นี่แหละ
 เนื้อผ้าก่อนแช่ก็ไม่ได้แข็งตามชื่อ  Rigid เหมือนผ้าที่ผ่านการซักมาแล้ว แช่น้ำอุ่นไปก็หดนิดหน่อย เอามือดึงดูเหมือนจะยืดนิดๆ จะไปหาดู tag ว่าผ้ามีส่วนผสมอะไรบ้างก็ไม่มีบอก...เลยไม่คลายความสงสัย  :-*  ส่วน fit pic จะถ่ายมาให้ชมอีกที

สรุปใส่ไปเถอะ อย่าคิดมาก อุดหนุนแบรนด์ไทย

ก่อนจบมีเกร็ดเล็กๆ อีกเรื่องของ ฮาร่า (อันนี้อยากเล่า  ^-^)
 ในสมัยที่ผลิตภัณฑ์เสื้อผ้าในอดีต มีการติดป้ายว่า Union made (เสื้อผ้าที่ถูกตัดเย็บด้วยแรงงานของสมาชิกสหภาพแรงงาน ที่เป็นสมาชิกสหพันธ์กรรมกรอเมริกา) ในแบรนด์ใหม่ๆ จากต่างประเทศที่ทำเสื้อผ้าแนวย้อยยุค ก็ถอดแบบเอามาติดบ้าง...แล้วมันเกี่ยวกับ ยีนส์ฮาร่ายังไง สรุปจากหนังสือตำนานยีนส์ ของ คุณพันธ์ยุทธ สุ่มจินดา ว่า กรรมกรหญิงโรงงานตัดเย็บยีนส์ฮาร่า ประท้วง เนื่องจากสภาพโรงงานย่ำแย่ ห้องน้ำไม่พอใช้ เจรรากับนายจ้างไม่สำเร็จ จึงตัดสินใจยึดโรงงาน แล้วเย็บกางเกงยีนส์ออกขาย ขายตัวละ 80 บาท ชดเชยที่นายจ้างไม่เหลียวแล  (ผม (จกท.) ลองค้นข้อมูลใน google พบว่าเหตุการณ์เกิดขึ้นในปี พ.ศ.2518) นี่จะถูกจัดว่าเป็น "Union Made" ได้หรือไม่?

สำหรับเรื่องนี้แม้จะเป็นเรื่องราวตั้งแต่ผมยังไม่เกิด แต่ผมก็มีคำตอบในใจแล้ว...แล้วคุณละ มีคำตอบรึยัง?

*** อัพเดตข้อมูลเพิ่มเติม 15/8/2559 ***

เข้าไปดูใน FB ของ HARA อีกครั้ง (ครั้งที่ 2) พบว่ามีการแจ้งน้ำหนักผ้าทั้ง 3 รุ่น และ รุ่นที่ผมซื้อมาจะเป็นผ้า 13 oz ก็ใกล้เคียงกับที่ผมได้ประเมินเอาไว้

อัพเดต Fic pic นับวันใส่จริงประมาณ 20 วัน ซักไปแล้ว 1 ครั้ง

ขอบคุณครับ

ขอบคุณ Selvedge Forum, หนังสือ ตำนานยีนส์, ภาพจาก http://2bangkok.com/2bangkok-news-9617.html

« Last Edit: October 31, 2017, 08:34:13 AM by Ronin »

chewCh3w

• 1 Year unwash
Re: Mini Review & Story Telling : Under 21 by HARA
« Reply #1 on: July 17, 2016, 05:32:00 PM »
รีวิวดีมีstory  ^-^
ขอบคุณครับ

Narong_Teeja

• *
Re: Mini Review & Story Telling : Under 21 by HARA
« Reply #2 on: July 18, 2016, 09:34:26 PM »
 ^-^

Ronin

• *
« Reply #3 on: August 08, 2016, 03:45:23 PM »
 เพิ่มข้อมูลน้ำหนักผ้า  :)

*** อัพเดตข้อมูลเพิ่มเติม 15/8/2559 ***

เข้าไปดูใน FB ของ HARA อีกครั้ง (ครั้งที่ 2) พบว่ามีการแจ้งน้ำหนักผ้าทั้ง 3 รุ่น และ รุ่นที่ผมซื้อมาจะเป็นผ้า 13 oz ก็ใกล้เคียงกับที่ผมได้ประเมินเอาไว้

« Last Edit: October 31, 2017, 08:36:35 AM by Ronin »

time_pongsakorn

• *
« Reply #4 on: September 25, 2016, 01:15:00 AM »
ขอถามหน่อยนะครับ
1.กางเกงตัวนี่แข็งมากมั้ยครับพอตั้งได้รึป่าว
2.คนใส่สูงเท่าไหร่หรอครับผมสูง183กลัวเต่อ
3.ยาวจากเป้าเท่าไหร่หรอครับ
4.ตัวนี้เป็นทรงกระบอกตรงหรือทรงกระบอกเล็กครับ
 ขอบคุณคำตอบล่วงหน้าครับบ^^

Ronin

• *
« Reply #5 on: September 26, 2016, 08:52:18 AM »
ขอถามหน่อยนะครับ
1.กางเกงตัวนี่แข็งมากมั้ยครับพอตั้งได้รึป่าว
2.คนใส่สูงเท่าไหร่หรอครับผมสูง183กลัวเต่อ
3.ยาวจากเป้าเท่าไหร่หรอครับ
4.ตัวนี้เป็นทรงกระบอกตรงหรือทรงกระบอกเล็กครับ
 ขอบคุณคำตอบล่วงหน้าครับบ^^

ตอบตามนี้นะครับ เอาเท่าที่ทราบ
1. กางเกงตัวนี้ผ้า 13 oz (ผ้าบาง) ครับ ไม่ใช่พวก Heavy weight แบบ Iron heart และเป็นผ้าที่ทำให้หดตัวมาแล้วครับ (sanforized) ตั้งไม่ได้แน่นอนครับ

2. ผมสูง 171 ซม. ใส่แล้วต้องพับ 2 ทบ ทบละ ประมาณ 1นิ้ว...ซึ่ง Inseam ตัวนี้เดิมคือ 33 นิ้ว (วัดจากเป้าถึงปลายขา)  ผมกะให้ไม่ถูกหรอกครับ ลองเอากางเกงที่มีอยู่มาลองวัดดูนะครับ

3. 33 นิ้ว

4. กระบอกเล็ก ดูสัดส่วนเพิ่มเติมได้ครับ จากกระทู้ผม หรือ HARA facebook ลองเปิดย้อนๆดูครับ

สอบถามเพิ่มเติมได้นะครับ

time_pongsakorn

• *
« Reply #6 on: September 26, 2016, 03:39:23 PM »
ขอบคุณครับผมสูง183หากางเกงใส่อยู่ครับมีรูปตอนใส่มั้ยครับ

Ronin

• *
« Reply #7 on: February 27, 2017, 08:56:36 AM »
ขอบคุณครับผมสูง183หากางเกงใส่อยู่ครับมีรูปตอนใส่มั้ยครับ

อัพเดตรูปตอนใส่ให้แล้วครับ